ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ชีวิตส่วนตัวก่อนจะมาเป็นชาวสวนมะนาว  (อ่าน 416 ครั้ง)

ออฟไลน์ สวนมะนาวจัมโบ้

• Administrator
  • Full Member

แชร์ประสบการณ์ชีวิตก่อนจะมาเป็นชาวสวนมะนาว
เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับท่านที่อยากเดินเส้นทางสายนี้

*โหมดไร้สาระ ...เล่าเรื่องชีวิตก่อนเป็นชาวสวน*

จริงๆผมอยากเป็นชาวสวนตั้งแต่เด็กๆ บ้านอยู่หนองใหญ่ แถวบางแคครับ
สมั้ยนั้นหนองใหญ่มีสวนเยอะ มีบ่อปลา เดินผ่านทุกวันจนจิตใจมันฝังลึกครับ

และแล้วครอบครัวก็ได้ย้ายมาอยู่ลำพูนตอนอายุ 17 ....เรียนๆเกๆ
สุดท้ายก็มาอยู่มหาวิทยาราชภัฏเชียงใหม่(ตอนนี้เป็นมหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงใหม่)
ตอนนั้นผมเรียนภาคค่ำ ทำงานไปหาเงินเรียนไปครับ แต่ก็ไม่จบอยู่ดี ค้างตัวฝึกงาน
เพราะตอนนั้นผมทำอาชีพค้าขายที่กาดหลวง (ตลาดวโรรส)
ไม่มีเวลาไปฝึกงาน เลยต้องตัดใจจากใบปริญญาครับ (อุตสาหกรรมท่องเที่ยว)
สมัยนั้นกาดหลวงไม่ได้ขายของกันทั้งคืนนะครับ ผมกับพีชายเป็นคนบุกเบิกยุคแรกๆ
อยู่ขายกันจนดึกๆดื่นๆ ตี1 ตี2 ค่อยเก็บร้านกัน และก็ค่อยๆมีเพื่อนร้านค้าด้วยกันอยู่เป็นเพื่อน

ผมกลับมาเปิดร้านเสื้อผ้าที่ลำพูนได้สักพัก ทำได้ไม่เท่าไหร่ บวกกับกำลังศึกษาเกี่ยวกับหาเงินออนไลน์
พอลูกค้าเข้าร้านแล้วเรากลับรู้สึกรำคาญ จากความรู้สึกในวันนั้น ผมเลยเลิก ปิดกิจการไปเลยทันที
แล้วมามุ่งมั่นกับสิ่งที่เราสนใจให้มันสุดๆไปเลยดีกว่า

หาเงินออนไลน์ มันทำได้จริง แต่ไม่ใช่เสียค่าสมัครแล้วทำนะ ..นั่นมันแชร์ลูกโซ่ (MLM)
ที่ผมทำคือ affiliate ของอเมซอล (amazon) กับกูเกิ้น (adsense)
แต่กว่าจะเห็นเงินก็เลือดตาแทบกระเด็นครับเพราะสู้กับคนทำด้วยกันทั้งโลก
ผมเองก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องการทำเว็บไซต์มาก่อน ต้องศึกษาเอาเองความรู้จากในเน็ทล้วนๆ
ผมพูดได้เต็มปากว่าในอินเทอร์เน็ทความรู้เป็นกิโล นั่งดูแต่รูปโป๊ผมก็ยกมือด้วย 555
ช่วงนั้นหาเงินได้เป็นกอบเป็นกำ เคยขายให้อเมซอนชิ้นใหญ่สุดเป็นนาฬิกาเรือนละล้านกว่าบาท
ชิ้นเดียวได้ค่าคอมแสนกว่าบาท...และแล้วเรื่องน่าเศร้าก็เข้ามาในชีวิต
เมื่อกูเกิ้ลแบน(ban)เว็บผมหมดทุกเว็บ เนื่องจากดูเป็นเว็บสแปม ช่วงนั้นคนทำอเมซอน
โดนกันเยอะเพราะเป็นต้นตอสคริปเว็บเเดียวกัน และนำมาดัดแปลงกันเอาเอง

เงินที่หามาได้จากการอินเทอร์เน็ท ผมจะให้พ่อ-แม่เป็นส่วนใหญ่และซื้อที่ดินกันครับ
ระหว่างที่หาเงินจากเน็ทผมก็ปลูกต้นไม้-ปลูกผักกินเองนั่นนู่นนี่ไปเรื่อยเปื่อย
ปลูกมะนาวหน้าบ้าน ตอนกิ่งขายบ้าง รู้สึกสนุกดี ได้อยู่กับต้นไม้แถมได้เงินอีก

หลังจากที่โดนกูเกิ้ลทำร้าย ผมก็พยายามหาทุกวิถีทางเพื่อจะกลับมา แต่แล้วก็ฝืนไม่ไหว
เพราะผมเองเขียนเว็บไซต์จากศูนย์ขึ้นมาไม่เป็น เคยซื้อสคริปเว็บของคนที่เค้าเขียนขาย
ตัวเป็นหมื่น แต่ก็ต้องโดนอีกเพราะคนใช้กันเยอะกูเกิ้ลจับทางได้ เงินที่มีก็เริ่มร่อยหรอ
จากการลงทุนใหม่ซ้ำแล้วซ้ำอีก ค่าโดเมนเนม ค่าโฮส ค่าสคริปเว็บ ...โอ้ยยยย

จนมาวันนึงน้าของผมที่ลานกระบือท่านได้จากไปด้วยโรคมะเร็ง ..."จึงเป็นที่มาของสวนมะนาวจัมโบ้"

*เริ่มเข้าโหมดชาวสาว*
หลังจากที่น้าเสีย (น้าคำ) บ้านก็ไม่มีคนอยู่ และที่หลังบ้านมีที่ 5 ไร่ครอบครัวผมก็เพิ่งซื้อ
เดิมทีเป็นที่นาของน้าที่เสีย แต่เค้าขายให้คนอื่น ครอบครับผมก็ไปขอเค้าซื้อกลับมา
บวกกับมีที่ของแม่มรดกจากตายายติดกันอีก 7 ไร่และพ่อผมซื้อเพิ่มอีก 3 ไร่

ผมเริ่มมองเห็นโอกาศ ถึงคราวที่เราเดินตามฝันอยากเป็นชาวสวนแล้วนะ
โอกาศมาต้องคว้าไว้ครับ หลังจากนั้นไม่กี่อาทิตย์ผมก็ตัดสินใจจะมาทำสวนมะนาว
ที่ อ.ลานกระบือ จ.กำแพงเพชร จนพ่อกับแม่ตั้งตัวแทบไม่ทัน บอกไม่กี่วันก็ผมมาเลย
มาตอนเค้าทำรัฐประหารเมื่อปลายเดือนพฤษภาคม ปี 57

พกเงินก้อนสุดท้ายมาทำสวนด้วยเงิน 1 แสนบาท เพื่อทำสวนมะนาว
จริงๆแล้วมันน้อยมากครับ อย่างแรกที่คุณจะทำสวน คือ ต้องมีระบบน้ำที่ดี
เครื่องตัดหญ้า เครื่องพ่นยา ไหนจะกินจะอยู่อีก แต่ตัดสินใจแล้วก็ต้องสู้ต่อไปครับ

ส่วนเรื่องพันธุ์มะนาวหายห่วงครับ เพราะผมเอามาจากบ้านลำพูนด้วย
ต้นที่เคยปลูกศึกษาอยู่หน้าบ้าน ขนเอามาเท่าที่จะขนได้ ถ้าจำไม่ผิดมี 21 ต้น
มีมะนาวไร้เมล็ด/แป้นพิจิตร/แป้นจริยา/ดกพิเศษ ส่วน แป้นรำไพ/พวง/ทวาย
หาซื้อมาทีหลังครับ ผมตั้งใจมาทำกิ่งพันธุ์ขายโดยเฉพาะครับ ส่วนลูกมะนาวคือผลพลอยได้

เรื่องการหาตลาดไม่น่าจะเป็นปัญหาเพราะตัวเราเองก็พอทำเว็บไซต์ได้
wordpress/smf เว็บกึ่งสำเร็จรูปพวกนี้ก็พอทำได้ครับ และยังมีโซเชี่ยวให้ใช้กันอีก

ต่อมาเริ่มวางแผนว่าจะใช้พื้นที่ 5 ไร่หลังบ้านแบ่งเป็นสี่แปลง ปลูกมะนาวระยะชิด 3x2 เมตร
ระยะห่างร่อง 3 เมตร ระยะห่างต้น 2 เมตร จ้างรถไถใหญ่มายกร่องแปลงแรกกันก่อน
โดยแต่ละร่องจะปลูกได้ 28 ต้น ...รออะไรหละ! ปลูกเลย!! เริ่มจากมะนาวไร้เมล็ด/แป้นพิจิตร

เริ่มตอนกิ่งเพื่อนำไปปลูกเพิ่มเสียก่อน จะได้ประหยัดค่ากิ่งพันธุ์
ครึ่งปีแรกก็ตอนกิ่งไปปลูกขยายไป เหลือก็ขายบ้าง เริ่มพอมีรายได้เข้าบ้างละ

ตอนนั้นก็ได้ทำนา ปลูกข้าวโพด ไปด้วย น้า(ดอกไม้)บ้านใกล้กันเค้าชวนผมทำและสอนการทำ
เครื่องมือก็ของเค้าทั้งหมด กับข้าวกับปลาก็ทำมาให้กินอยู่เรื่อย ต้องขอขอบคุณน้ำใจ
คนบ้านนอก ที่คนในเมืองอาจจะไม่เคยเจอ ถึงแม้เค้าแทบจะไม่มีแต่เค้าก็ยังจะแบ่งบัน

แต่การทำนาทำไร่ ไม่ใช่แนวของผมจริงๆ เพราะผมชอบทำอะไรที่มันทำเองคนเดียวได้
ส่วนการทำไร่ทำนาต้องใช้เครื่องมือและคนช่วย เช่น หว่านปุ๋ย หว่านข้าว หยอดข้าวโพด
ราคาผลผลิตก็ไม่ดี ทำแล้วเหมือนไม่ได้อะไร ต้นทุนก็สูง ...ผมสงสารชาวไร่ชาวนาจริงๆครับ

สุดท้ายแล้วขอกลับมามุ่งมั่นลุยทำสวนเพียงลำพังต่อดีกว่า ทำหลายอย่างไม่เป็นชิ้นเป็นอันสีกที
นี่ก็ผ่านมาสองปีนิดๆละครับ จาการทำสวนมะนาวขายกิ่งพันธุ์ของผม และผมก็มีลูกสาวเพิ่มมาอีก
เจ้ามาเป็นกำลังใจให้พ่อทำสวนเพิ่มมาอีกหนึ่งคน ^___^

ถึงแม้รายได้จะไม่มาก แต่อยู่กันแบบมีความสุข ตามสไตล์คนบ้านนอกคอกนา รายได้ต่ำ ค่าครองชีพเบาหวิว
ก็พออยู่กันได้ครับ สวนผมทำเองคนเดียวทั้งหมด ไม่มีลูกน้องไม่จ้างใคร ถามว่าวันๆต้องทำอะไรบ้าง

คอนเซ็ป:กลางวันทำสวน กลางคืนทำเว็บ
หลักๆก็มี ตัดหญ้า ตอนกิ่ง แต่งกิ่ง ฉีดยาฆ่าแมลง ฉีดยาฆ่าหญ้า(กรณีตัดไม่ทัน)
แบกดิน แบกขี้ ขุดหลุม อัพเดทเว็บไซต์ คุยกะลูกค้า หาต้นไม้ใหม่ๆเข้าสวน และอีกมากมาย

ทำพอขายบ้างไม่พอขายบ้าง แต่มีความสุขจริงจังครับ ที่ได้อยู่กับต้นไม้ มันสดชื่นทุกครั้งที่เห็น
เค้าว่ามะนาวยาเยอะ มันก็เรื่องจริงครับ ถ้าคุณทำตามสูตรที่หาข้อมูลได้จากอินเทอร์เน็ท

มะนาวต้องการเอาใจใส่ดูแลเป็นพิเศษ มั่นเดินตรวจดู หากเริ่มพบเห็นมีหนอนกินใบ
ก็ให้ใช้มือบีบฆ่าให้ตาย ในกรณีท่านไม่กลัวหนอน สำหรับผมแล้วเป็นคนกลัวหนอน 555
ปล่อยให้มีชีวิตไปก่อนยังไม่ต้องฉีดยา นับไปอีก 5-7 วันค่อยลงมือเล่นยาฆ่าแมลง

สวนผมจะใช้ยาจับใบมากเป็นพิเศษ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) หนอนผีเสื้อจะหายไปนากว่าปรกติ
แต่หากพบหนอนชอนใบให้ตัดยอดมะนาวทิ้งเสีย และใช้เท้าบี้ให้แหลกคาตีนกันไปเลย

ส่วนเรื่องของโรคแคงเกอร์ มะนาวเป็นกันทุกสายพันธุ์ครับ อยู่ที่ว่าสายพันธุ์ไหนจะทนได้มากกว่ากัน

ส่วนลิ้งค์ด้านล่างจะเป็นอัลบั้มรูปทั้งหมด ตั้งแต่มาทำสวนมาจนถึงปัจจุปันครับ
(รูปเยอะครับกลัวโหลดกันไม่ทันครับ ไม่อยากเอาลงหน้ากระทู้ ^____^)

https://www.facebook.com/ManowJumboLanKrabue/photos/?tab=album&album_id=1098263103573038

ไว้มีประสบการณ์ใหม่ๆจะมาแชร์กันให้ทราบอีกทีครับ ขอบคุณที่สละเวลามาอ่านกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2016, 09:44:14 PM โดย สวนมะนาวจัมโบ้ »