ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลที่ใช้ถุงตุ้มตอนกิ่งมะนาวที่มีขนาดใหญ่  (อ่าน 797 ครั้ง)

ออฟไลน์ สวนมะนาวจัมโบ้

• Administrator
  • Full Member

เหตุผลที่ใช้ถุงตุ้มตอนที่มีขนาด 3.5x6 นิ้ว
ผมจะใส่ใจเรื่องระบบรากของกิ่งตอนมะนาวเป็นอันดับแรก และจากประสบการณ์ผมว่าถุงขนาดนี้
น่าจะเหมาะสมที่สุด รากมะนาวที่ออกมาอยู่ในตุ้มตอนก่อนจะตัดกิ่งตอนจากต้นมันสมดุลย์กันดี
เพราะผมเองก็ใช้กิ่งที่ตอนขายแบ่งไปปลูกขยายเพิ่มเช่นกัน ลงถุงดำเพาะชำอาทิตย์เดียวก็ปลูกได้เลย
ในรูปคือตุ้มตอนหน้าฝน ถ้าหน้าร้อนรากจะน้อยกว่านี้หน่อยครับ เพราะว่าตุ้มตอนหน้าร้อนจะแห้งเร็วกว่า

ทำไมต้องใส่ใจระบบรากกิ่งตอนมะนาว
รูปด้านล่างนี้คือกิ่งตอนมะนาวที่ผมสั่งซื้อจากสวนชื่อดังแห่งหนึ่ง แต่ผมไม่ขอเอ่ยชือนะครับ
เห็นตอนแรกแทบช๊อค ผมต้องแกะตุ้มตอนอย่างระมัดระวังมากๆ และชำลงถุงดำเป็นเดือน กว่าจะเอาไปปลูก
และอัตราการเจริญเติบโตแย่มากครับ ต้นไม่แข็งแรงโรครุมเร้าตลอดเวลา ปลูกมาครึ่งปีต้นยังไม่ถึงเอว
ปัจจุบันเสียชีวิตหมดแล้วครับ เพราะผมตัดใจถอนทิ้งหมด (แต่ผมก็เข้าใจนะครับ สวนใหญ่อาจดูแลไม่ทั่วถึง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2015, 07:03:13 PM โดย สวนมะนาวจัมโบ้ »