ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อควรปฏิบัติหลังจากที่ท่านลูกค้าได้รับกิ่งพันธุ์มะนาวแล้ว  (อ่าน 1567 ครั้ง)

ออฟไลน์ สวนมะนาวจัมโบ้

• Administrator
  • Full Member

ข้อควรปฏิบัติหลังจากที่ท่านลูกค้าได้รับกิ่งพันธุ์มะนาวแล้ว
1.หากท่านสั่งกิ่งพันธุ์จากผมไปจำนวนมาก ยังไม่มีเวลานำกิ่งตอนมะนาวลงถุงชำ
ผมแนะนำให้ท่านนำกิ่งตอนมะนาวไปแช่น้ำโดยให้ถุงตุ้มตอนจุ่มลงน้ำ ประมาณรูปด้านล่างนี้นะครับ
แช่ทิ้งไว้สัก 5-10 นาทีแล้วค่อยเอาขึ้น สามารถทำได้จนกว่าท่านจะนำลงถุงเพาะชำ
ข้อควรระวังอย่าแช่นานจนเกินไปรากอาจเน่าได้ครับ (ตุ้มตอนแห้งค่อยนำมาแช่ใหม่ครับ)

2.เตรียมถุงเพาะชำ รูปด้านล่างนี้เป็นแบบที่ผมใช้ จะใหญ่กว่านี้ก็ได้แต่ไม่ควรเล็กกว่านี้ครับ

3.ตัดเชือกและแกะถุงตุ้มตอนออกอย่างระมัดระวังอย่าให้รากขาด

4.นำดินใส่ก้นถุงชำประมาณเกือบๆ 1 ใน 3 ของถุง

5.นำกิ่งมะนาวตุ้มตอนใส่ถุง

6.ใส่ดินและใช้นิ้วโป้งกดให้ดินแน่นรอบๆข้างถุง เพื่อให้กิ่งตั้งตัวได้

7.หลังจากนี้นำกิ่งมะนาวไปไว้ในที่ร่มแดดรำไร รดน้ำสม่ำเสมอ ประมาณ 1 อาทิตย์
อย่างช้าไม่เกิน 2 อาทิตย์ ท่านก็จะเห็นรากมะนาวโผล่ออกมาจากก้นถุงชำ และนำไปปลูกได้เลยครับ

เคล็ดไม่ลับ : วิธีเอาถุงชำออกจากต้นมะนาว เพียงแค่ใช้มือบีบไปรอบๆถุง พอรู้สึกหลวมๆ
ก็ใช้มือดึงถุงชำจากก้นถุงได้โดยง่าย ไม่เกิดความเสียหายต่อถุง และนำไปใช้งานต่อได้อีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2016, 07:03:19 PM โดย สวนมะนาวจัมโบ้ »