ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหม่อนเชียงใหม่ อ.ลานกระบือ จ.กำแพงเพชร  (อ่าน 276 ครั้ง)

ออฟไลน์ สวนมะนาวจัมโบ้

• Administrator
  • Full Member

สวัสดีครับ สวนผมอยู่ ต.บ้านหนองหลวง อ.ลานกระบือ จ.กำแพงเพชร ผมปลูกพืชแบบผสมมีพืชหลายตัวในพื้นที่ วันนี้พาชมสวนในส่วนของหม่อนเชียงใหม่ครับ มีลูกค้าหลายท่านอยากเห็นสวนหม่อน จะเข้ามาดูก็ไกลกันเกินไป ผมเลยเก็บภาพมาฝากครับ พื้นที่ปลูกเป็นที่นามาก่อน และทำการยกร่องเพื่อทำสวนครับ ช่วงหน้าฝนถ้าฝนตกหนักน้ำจะท่วมร่อง ระยะห่างที่ผมปลูกต้นหม่อนคือ 3x2 เมตร ระยะห่างร่อง 3 เมตร และระยะห่างต้น 2 เมตร เรียกได้ว่าปลูกระยะชิด การให้น้ำใช้เป็นแบบน้ำหยดครับ ให้น้ำแค่ปีแรกเท่าน้้นครับ และก็ไม่เคยรดน้ำอีกเลย ปุ๋ยก็ไม่เคยใส่ครับ แต่อาศัยตัดหญ้าเป็นประจำ เศษหญ้าเลยกลายเป็นปุ๋ยให้แทนครับ สำหรับการดูแลต้นหม่อนนั้นง่ายมาก เป็นพืชที่ไม่เรื่องมาก แถมโตไวซะอีกด้วย หม่อนเป็นพืชทนแล้งได้ดี แต่ไม่ชอบพื้นที่น้ำท่วมขังจะทำให้ต้นไม่โตหรือโตช้า ส่วนการออกผล หากปล่อยตามธรรมชาติจะให้ผลประมาณ 2 ครั้งต่อปี และสามารถทำการบังคับให้ออกผลได้โดยการโน้มกิ่งริดใบออก หรือวิธีการตัดแต่งกิ่งริดใบครับ

ส่วนตรงนี้ปลูกริมถนนทำเป็นรั้วหน้าแปลงสวนมะนาว/เลมอน/มะเดื่อฝรั่งครับ

ให้ผลใหญ่และดกตามสายพันธุ์ครับ

เมื่อผลเป็นสีแดงรสชาติจะเปรี้ยว เมื่อปล่อยให้ผลสุกเป็นสีดำรสชาติจะหวานครับ

ส่วนตรงนี้เป็นแปลงที่อยู่หลังบ้านปลูกระยะห่าง 3x2 เมตรครับ

ระยะห่างร่อง 3 เมตรเป็นทางเดินครับ

ระยะห่างต้น 2 เมตร สามารถทำอุโมงค์หม่อนได้ครับ

สาย PE ท่อน้ำหยดให้น้ำเฉพาะปีแรกที่ลงปลูก

ผมหมั่นตัดหญ้าเป็นประจำเพื่อให้กลายเป็นปุ๋ยสำหรับต้นหม่อน

แปลงนี้ต้นอายุเข้าสู่ปีที่ 5 ครับ ปลูกไว้เพื่อผลิตกิ่งพันธุ์โดยเฉพาะครับ

สำหรับท่านที่อยากเข้ามาชมสวน เข้ามาศึกษา ผมไม่หวงครับสามารถเข้ามาดูได้ครับ แต่ช่วงหน้าฝนจะลำบากหน่อยครับ เพราะร่องน้ำจะมีน้ำขังครับ ทำให้เดินไม่สะดวกครับ หากมีอะไรสงสัยเพิ่มสามารถสอบถามเข้ามาได้ครับ เบอร์ 084-616-0866 โบ้ครับ แต่โทรศัพท์บ้างครั้งอาจจะไม่ได้รับสายบ้างนะครับ เพราะบางทีผมอยู่ในสวน ตัดหญ้าบ้าง ตอนกิ่งบ้าง ผมทำสวนคนเดียวไม่มีลูกจ้างครับ ที่สะดวกมากที่สุดคือ ส่งข้อความทางเพจและทางไลน์ครับ แอดได้จากเบอร์ 084-616-0866 หรือแอดไอดี bohub ครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2018, 08:22:05 PM โดย สวนมะนาวจัมโบ้ »