ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านลูกค้าสอบถามเรื่องการทำสวน  (อ่าน 29 ครั้ง)

ออฟไลน์ สวนมะนาวจัมโบ้

• Administrator
  • Full Member
ท่านลูกค้าสอบถามเรื่องการทำสวน
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 08:17:07 PM »

มีหลายท่านถามกันมากันเข้ามา
ผมขอสรุปคำถามไว้เป็นแต่บะข้อนะครับ
1.ทำแล้วอยู่ได้มั้ย หากทำเกษตรอย่างเดียว
ตอบ : การทำการเกษตร คิดที่จะปลูกพืชแต่ละอย่าง ก่อนปลูกต้องหาตลาดรองรับ แต่ยังไม่ต้องจริงจังถึงกลับตอบคนที่รับซื้อ ให้หลายๆตลาดก่อนที่จะขายให้คนที่ตกลงด้วยครับ
2.การทำการเกตร สมัยนี้ดูเหมือนต้องพึ่งปุ๋ยและยา อย่าไปเชื่อเรื่องคำโฆษณาที่เค้าคุยไว้ เพราะบางทีแค่รดน้ำอย่างเดียวต้นไม้ก็โตได้ครับ
3.วัชพืช ตัวนี้เป็นตัวแปรเรื่องรายได้ของเกษตรกรได้เลยครับ สำหรับตัวผมเองทำสวนคนเดียวทั้งหมดไม่เคยจ้างใคร เพราะผมยังมีแรงและกำลัง หากท่านที่คิดจะทำเกษตรเมื่อตอนเกษียณอายุ ผมไม่แนะนำนะครับ เพราะนอกจากที่เราทำไม่ได้แล้ว ต้องจ้างเค้าทุกอย่าง เงินลงทุนก็จะเยอะตามครับ