ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีบังคับให้หม่อน(มัลเบอร์รี่)ออกผล  (อ่าน 3631 ครั้ง)

ออฟไลน์ สวนมะนาวจัมโบ้

• Administrator
  • Full Member

วิธีบังคับให้หม่อน(มัลเบอร์รี่)ออกผล
มีอยู่ 2 วิธีดังนี้
1.ตัดกิ่งริดใบหม่อนออก
2.โน้มกิ่งริดใบหม่อนออก

ต้นหม่อนที่เห็นนี้อายุได้ประมาณ 6 เดือน เป็นต้นที่เคยผลิตกิ่งตอน แต่ตอนนี้เลิกตอนกิ่งแล้วครับ เลี้ยงกิ่งไว้เพื่อที่จะผลิตลูกหม่อน ต้นหม่อนปลูกโดยการใช้กิ่งตอน ไม่เคยใส่ปุ๋ย จากข้อมูลในอินเตอร์เน็ทต้นหม่อนที่จะทำการบังคับออกลูก ต้นต้องอายุประมาณ 8-10 เดือน แต่ของผม 6 เดือนดูแล้วต้นใหญ่พอจะบังคับออกลูกได้แล้ว

หม่อนเชียงใหม่ต้นนี้อายุ 2 ปี เป็นต้นที่ใช้ผลิตกิ่งตอยโดยเฉพาะครับ

วิธีบังคับให้หม่อน(มัลเบอร์รี่)ออกผล
วิธีที่ 1. คือการตัดกิ่งริดใบหม่อนออกให้หมดทั้งต้น
วิธีนี้ง่ายหน่อยครับ แต่จะได้ผลผลิตน้อยกว่าวิธีที่ 2 เพราะเราต้องตัดกิ่งเค้าทิ้ง ส่วนเรื่องของความสูงของกิ่งหรือทรงพุ่ม แล้วแต่คนปลูกว่าสะดวกเก็บผลหม่อนได้แค่ไหนครับ

เมื่อทำการตัดแต่งกิ่งริดใบไปแล้ว กิ่งหม่อนจะแตกยอดใหม่ออกมาพร้อมกับลูกหม่อน แรกๆผลหม่อนเชียงใหม่จะมีสีเขียว ต่อไปจะเป็นสีแดงกินได้แต่รสชาติจะเปรียว เมื่อปล่ยให้ผลสุกจนเป็นสีดำ จะมีรสชาติหวานอร่อยเชียวครับ

วิธีที่ 2. คือ การโน้มกิ่ง+ริดใบหม่อนออก
โดยเอาเชือกมามัดปลายยอดกิ่งหม่อน แล้วทำการโน้มกิ่งโดยเอาเชือกอีกด้านมามัดกับโคนต้นหม่อน (ในรูปผมเอามามัดกับกระถางที่ปลูก) และทำการริดใบออกให้หมด วิธีนี้จะได้ผลผลิตเยอะ เพราะไม่มีการตัดกิ่งออกเลย ตายอดมีเยอะกว่า ลูกหม่อนก็เยอะตามเช่นกันครับ

ทุกๆตายอดของใบที่เราริดออก ยอดใหม่จะแทงออกมาพร้อมกับลูกหม่อนครับ

ปลูกหม่อน 4 ต้น มีผลรับประทานตลอดปี

เครดิต
โค๊ด: [Select]
https://www.gotoknow.org/posts/552687
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2016, 02:16:35 PM โดย สวนมะนาวจัมโบ้ »