ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงปลาดุกในถังพลาสติกขนาด 200 ลิตร  (อ่าน 1644 ครั้ง)

ออนไลน์ สวนมะนาวจัมโบ้

• Administrator
  • Full Member
เลี้ยงปลาดุกในถังพลาสติกขนาด 200 ลิตร
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 04:10:45 PM »

ทดลองเลี้ยงปลาดุกในถังพลาสติกขนาด 200 ลิตร จุดประสงค์คือเอาไว้กินเองครับ

วันที่ 10/08/59 เริ่มทดลองเลี้ยงปลาดุกในถังพลาสติกขนาด 200 ลิตร หรือ ถังผสมยาที่ชาวไร่ชาวนาใช้กัน ราคาถังละ 550 บาท เดิมทีซื้อมาเป็นถังใส่น้ำไว้รดน้ำต้นไม้ แต่ถูกปลดละวางแล้วครับ เพราะที่บ้านประปาหมู่บ้านเข้าถึงแล้ว ^___^  เห็นอยู่ว่างๆเอามาทำให้เกิดประโยชน์ซะหน่อยครับ

ระบบคร่าวๆในถังเลี้ยงปลา ก็มีที่กรองน้ำเสีย หลอดไฟล่อแมลง (แถวบ้านผมแมลงเยอะปลวกก็เยอะครับ)

ปั้มน้ำตู้ปลาที่ผมใช้ขนาด 800 ลิตร/ชั่วโมง ข้างในกระป๋องใช้ใยแก้วกรองตู้ปลาทั่วไปครับ

ปลาดุกบิ๊กอุยซื้อมาตัวละ 1.50 บาท เอามา 50 ตัว โดยจะเลี้ยงถังละ 25 ตัว แต่ตอนนี้เลี้ยงในถังเดียวกันไปก่อน เพราะปลายังเล็กกันอยู่เลย พอเริ่มโตค่อยขยายมาถังที่สอง ส่วนอาหารที่ใช้เลี้ยง ก็พวกข้าวก้นหม้อ เศษอาหาร และว่าจะไปขอไส้ปลาตามตลาดนัดมาแช่แข็งไว้ให้ปลากิน และก็อาหารปลาดุก(เผื่อหาอาหารทดแทนให้ไม่ทัน) จะพยายามลดต้นทุนค่าอาหารครับ ...แต่จะรอดมั้ย 5555+

จะคอยรายงายให้ทราบเรื่อยๆนะครับ ^____^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 04:51:57 PM โดย สวนมะนาวจัมโบ้ »