ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีปักชำกิ่งหม่อน (มัลเบอร์รี่)  (อ่าน 5109 ครั้ง)

ออฟไลน์ สวนมะนาวจัมโบ้

• Administrator
  • Full Member
วิธีปักชำกิ่งหม่อน (มัลเบอร์รี่)
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 11:41:40 AM »

กิ่งที่ผมนำมาปักชำ เป็นกิ่งที่ห่ออยู่ในถุงพลาสติกมาแล้ว 1 อาทิตย์จึงนำมาปักชำ
เพื่อสร้างความมั่นใจให้ลูกค้า ที่สั่งกิ่งสดหม่อนเชียงใหม่ไปปักชำว่าจะรอดมั้ย
ชุดนี้ปักชำ 4 กิ่งรอด 3 กิ่ง ปักชำโดยไม่ห่อถุงพลาสติกครับ
ปรกติส่งไปรษณีย์ EMS ทั่วประเทศ ไม่เกิน 3 วันถึงมือลูกค้าครับ

เริ่มจากตัดกิ่งหม่อนมาขนาดพอเหมาะ ขนาดความยาวแล้วแต่ถนัดครับ ส่วนผมใช้กิ่งขนาดประมาณ 20 เซนฯ

ใช้มีคัตเตอร์ปลายแหลมกรีดลงไปที่โคนกิ่งที่จะปักชำ
จากบนลงล่างยาวประมาณ 1-2เซนฯ ให้ทำแบบนี้ทั้ง 4 ด้านหรือ 4 แผลนั่นเอง
วิธีสังเกตุอันไหนโคนอันไหนปลาย ให้ดูที่ตายอดให้ชี้ฟ้า ปลายด้านล่างก็จะเป็นโคนกิ่งครับ

เมื่อกรีดแผลเรียบร้อยแล้วก็นำไปจุ่มน้ำยาเร่งราก (ผมจุ่มลงไปในขวดเลย)

เตรียมดินและถุงเพาะชำ ก่อนที่จะปักกิ่งหม่อนลงไปให้หาไม้แทงนำไปก่อน ดึงไม้ออกแล้วค่อยปักกิ่งลงไป

ก่อนจะปักชำให้รดน้ำเพียงเล็กน้อยอย่าให้แฉะมากจนเกินไป เพราะจะทำให้กิ่งเน่าได้ ปักลึกลงไปพอประมาณ

เก็บไว้ในที่ร่มและสว่างแต่ไม่ให้โดนแดดและฝน อีกประมาณ 20-25 วันรากก็จะออกครับ …ขอให้โชคดีทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2016, 12:11:40 PM โดย สวนมะนาวจัมโบ้ »

ออฟไลน์ สวนมะนาวจัมโบ้

• Administrator
  • Full Member
Re: วิธีปักชำกิ่งหม่อน (มัลเบอร์รี่)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 02:24:30 PM »
ผ่านมา 17 วัน หลังจากที่ตั้งกระทู้วิธีปักชำกิ่งสดหม่อนเชียงใหม่ ปักชำแบบไม่ห่อถุงพลาสติกครับ
ระหว่างการปักชำไม่ควรรดน้ำมากจนเกินไป เพราะอาจจะทำให้กิ่งเน่าก่อนที่รากจะออกได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2016, 12:11:57 PM โดย สวนมะนาวจัมโบ้ »