ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีปักชำกิ่งเชอร์รี่ญี่ปุ่น  (อ่าน 626 ครั้ง)

ออฟไลน์ สวนมะนาวจัมโบ้

• Administrator
  • Full Member
วิธีปักชำกิ่งเชอร์รี่ญี่ปุ่น
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 03:28:14 PM »

เลือกกิ่งเชอร์รี่ขนาดพอเหมาะ (ในรูปขนาดความยาว 20 เซนติเมตร)

ใช้ปลายมีดคัดเตอร์กรีดลงไปที่โคนกิ่งที่จะปักชำ แผลยาวประมาณ 1-2 เซนติเมตร กรีดทั้ง 4 ด้าน

นำไปจุ่มน้ำยาเร่งราก ของผมจุ่มลงไปในขวดเลย แช่ไว้สักพักแล้วเอาขึ้น

เตรียมดินและถุงเพาะชำรดน้ำเล็กน้อย (ขนาดถุงที่ผมใช้คือ 3x7 นิ้วครับ) ปักกิ่งเชอร์รี่ลงไปลึกพอประมาณ

นำถุงพลาสติกมาห่อเอาไว้ มัดปากให้แน่น เพื่อป้องกันการคายน้ของกิ่งเชอร์รี่

ถ้าถุงขนาดใหญ่ไม่มี ใช้ถุงเล็กแทนได้โดยทำตามวิธีในภาพได้เลยครับ

ขั้นตอนสุดท้ายคือ นำไปไว้ที่ร่มประมาณ 1 เดือน รากก็จะออกและแตกยอดใหม่ครับ
หลังจากนี้ก็เปิดปากถุงออก รดน้ำตามปรกติ เมื่อรากเต็มถุงแล้วก็นำไปปลูกต่อได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2016, 11:11:44 AM โดย สวนมะนาวจัมโบ้ »