ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีปักชำกิ่งมะนาว  (อ่าน 734 ครั้ง)

ออฟไลน์ สวนมะนาวจัมโบ้

• Administrator
  • Full Member
วิธีปักชำกิ่งมะนาว
« เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 09:15:51 PM »

กิ่งมะนาวที่ผมเอามาสาธิตวิธีปักชำคือมะนาวไร้เมล็ด (สามารถทำได้กับมะนาวทุกสายพันธุ์)

กิ่งมะนาวที่ผมจะนำมาชำเค้าอยู่ในถุงพลาสติกมาแล้ว 3 วัน 2 คืนครับ
เหตุผลคือ : ผมจะจำหน่ายกิ่งสดมะนาว ส่วนขั้นตอนการขนของส่งไปรษณีย์จะอยู่ที่ 3 วัน
เพื่อสร้างความมั่นใจให้กับคนที่สั่งกิ่งสดมะนาวไปปักชำว่ากิ่งมะนาวที่สั่งไปจะรอดมั้ย
และเป็นตัวเลือกในการสั่งกิ่งมะนาวในราคาประหยัดด้วยครับ

เริ่มจากหากิ่งมะนาวที่ปลอดโรคความยาวประมาณ 30-50 เซนติเมตร
ตัดหนามออกทิ้งให้หมด เพื่อเวลาห่อถุงพลาสติกจะได้ไม่ขาด และไม่มีอากาศออกไป

ให้ใช้มีดคัตเตอร์ปลายแหลมกรีดเป็นแผลจากบนลงล่างทั้งสี่ด้าน

แล้วนำไปจุ่มน้ำยาเร่งราก (ผมจุ่มลงไปในขวด แช่ไว้สักพักครับ)

เตรียมดินและถุงเพาะชำ ก่อนที่จะปักกิ่งมะนาวลงไปให้หาไม้แทงนำไปก่อน ดึงไม้ออกแล้วค่อยปักกิ่งลงไป
ก่อนจะปักชำให้รดน้ำเพียงเล็กน้อยอย่าให้แฉะมากจนเกินไป ปักลึกลงไปพอประมาณ และกดดินรอบข้างให้แน่น ประมาณว่าอย่าให้กิ่งดิ้นหลุดไปได้

จากนั้นเอาถุงพลาสติกมาห่อ เพื่อป้องกันการคายน้ำของกิ่งมะนาว แล้วนำไปอยู่ในทีร่ม อีกประมาณ 25-30 วันรากมะนาวจะออกและแตกยอดใหม่ขึ้นมา และเปิดปากถุงออกมารดน้ำตามปรกติ รอจนรากเต็มถุงแล้วจึงนำไปปลูกได้้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2016, 09:42:03 PM โดย สวนมะนาวจัมโบ้ »